Menu

รบกวนสอบถาม Adempi...

veraburut
2011-06-27
2013-03-07
  • veraburut

veraburut - 2011-06-27

สวัสดีครับ ทุกท่าน ผมขอรบกวนถามข้อมูล เกี่ยวกับAdempiere
    พอดี ผมเคยศึกษาตัว Adempiere มา2ปี ซึ่งผม DownLoad
    มาจาก trunk  แต่ตอนนั้นมันมีปัญหาเกี่ยวกับใบวางบิล ภาษี ครับ
    ซึ่งผมเองไม่เก่งjava จึงยากที่จะพัฒนาครับ พอดีผมติดตามข้อมูลAdempiereอยู่
    เป็นระยะ ซึ่งเห็นว่ามีหลายท่านที่พัฒนา Adempiere เพื่อให้ใช้ได้กับประเทศไทย
    ซึ่งทำให้ผมสนใจAdempiere อีกครั้ง ไม่ทราบว่าปัจจุบัน ตอนนี้ มีอยู่ใน
    trunk หรือเปล่าครับ เมื่อ Download ใน trunk   แล้วAdempiere สามารถให้กับ
    ประเทศไทยได้เลยหรือเปล่าครับ หรือต้องDownload Package
    ส่วนอื่นมาเสริมครับ หรือว่า Adempiere Thai ไม่มีให้Downloadครับ
    ผมขอความรบกวนทุกท่าน ด้วยครับ และรบกวนขอ LinkDownload Aempiere ด้วยครับ(ถ้ามี)

• KittiU

KittiU - 2011-06-27

สวัสดีครับ

สำหรับประเทศไทย เท่าที่ที่ปรึกษาทางด้านธุรกิจของเรา (คุณเล็ก) ให้คำปรึกษา ส่วนใหญ่ของ ADempeire ใช้ได้แล้วครับ แต่ที่ขาดแบบเห็นๆก็คือเรื่องระบบการวางบิล (ซึ่งไม่น่าเชื่อเลยว่าเราเป็นประเทศเดียวในโลกที่ทำแบบนี้ -_-" ผมก็เพิ่งรู้) และอีกอย่างก็คือภาษีหักณ.ที่จ่าย (แบบจ่่ายบางส่วน)

เนื่องจากไม่เป็นมาตรฐานจึงไม่มีใน Trunk ครับ ผมกับทีมได้ทำมาใช้กับโปรเจคที่เราทำซึ่งเท่าที่ใช้งานก็โอเคสำหรับโปรเจคของเราครับ แต่ไม่ขอรับรองว่าตอบโจทย์ทุกคนนะครับ ไปดูได้ที่ http://www.adempiere.com/index.php/Thai_Localisation_Project จะมีทั้งสองเรื่องที่กล่าว

อนึ่ง Thai Withholding Tax นี่ผมทำต่อยอดจาก Colombian Localization (LCO) อีกที (ดังนั้นควรเล่นของ LCO ให้เข้าใจก่อน) ของเค้าจะขาดเรื่องการจ่ายแบบ Partial ซึ่งเราทำเข้าไปเสริมครับ

กิตติ

Log in to post a comment.